Phân biệt hai biển báo cấm vượt P.125 và P.126

Phân biệt hai biển báo cấm vượt P. 125 và P. 126

Tôi đi xe máy trên đường thì có gặp biển báo cấm vượt. Tuy nhiên, biển này có hình hai chiếc ô tô. Tôi đi thì có vượt qua một chiếc ô tô con thì bị cảnh sát giao thông phạt lỗi vượt trái quy định. Tôi muốn hỏi biển này có phải là biển cấm 2 xe ô tô vượt nhau, còn một biển cấm xe ô tô tải vượt. Tôi vượt như vậy có đúng không và mức phạt là bao nhiêu tiền? Trường hợp tôi bị phạt thì CSGT có quyền tạm giữ giấy phép lái xe của tôi không? Có phải bị tạm giữ giấy phép lái xe thì không được điều khiển xe đúng không?

Với trường hợp của bạn Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, pháp luật về biển cấm vượt P. 125 và P. 126

Theo quy định của Quy chuẩn 41/2019, biển cấm vượt có hai biển là biển số P.125 và P.126.

Biển P. 125 là biển báo cấm vượt. Hình thể hiện rõ 2 xe hơi con có màu đen và màu đỏ. Biển này cấm những loại xe cơ giới vượt nhau kể cả những xe được ưu tiên theo luật lệ Nhà nước pháp luật nhưng được phép vượt xe mô tô 2 bánh, xe gắn máy .
Biển P. 126 là biển báo cấm xe hơi tải vượt. Hình thể hiện 1 xe hơi con và xe hơi tải. Cấm tổng thể những loại xe hơi tải có khối lượng lớn nhất được cho phép ( gồm có khối lượng xe và hàng ) trên 3.5 tấn kể cả những xe được ưu tiên theo luật lệ Nhà nước lao lý vượt nhau. Được phép vượt xe mô tô 2 bánh, xe gắn máy .
Nếu bạn diễn đạt biển báo hiệu là đúng thì biển bạn nhìn thấy được xác lập là biển báo cấm vượt có mã số 125. Trong trường hợp có biển này toàn bộ những loại xe cơ giới đều được xác lập là cấm vượt mà không phải chỉ cấm vượt với xe xe hơi con, tuy nhiên được phép vượt xe máy hai bánh, xe gắn máy .

Như vậy khi bạn vượt các xe cơ giới khác ở đoạn đường này bị cảnh sát giao thông bắt giữ là hoàn toàn đúng theo quy định của pháp luật.

— > Vượt xe khác không đúng lao lý

Thứ hai, pháp luật về xử phạt người điều khiển và tinh chỉnh xe máy vượt nơi có biển cấm vượt

Về lỗi xử phạt khi vượt trong những trường hợp cấm, điểm c khoản 4 Điều 6 Nghị định 100 / 2019 / NĐ-CP pháp luật về xử phạt người tinh chỉnh và điều khiển xe mô tô, xe gắn máy như sau :
“ Điều 6. Xử phạt người điều khiển và tinh chỉnh, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy ( kể cả xe máy điện ), những loại xe tương tự như xe mô tô và những loại xe tương tự như xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông vận tải đường đi bộ
4. Phạt tiền từ 600.000 đồng đến một triệu đồng so với người tinh chỉnh và điều khiển xe triển khai một trong những hành vi vi phạm sau đây :
c ) Vượt xe trong những trường hợp không được vượt, vượt xe tại đoạn đường có biển báo hiệu có nội dung cấm vượt so với loại phương tiện đi lại đang điều khiển và tinh chỉnh, trừ những hành vi vi phạm lao lý tại điểm h khoản 3 Điều này ; ” .

Như vậy, khi bạn vượt xe trong những trường hợp cấm vượt (vượt tại nơi có biển cấm vượt) sẽ bị phạt tiền từ 600.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

— > Vượt xe trong những trường hợp cấm thì phạt bao nhiêu tiền ?

Thứ ba, lao lý về tạm giữ sách vở xe

Căn cứ theo quy định tại khoản 2 điều 82 Nghị định 100/2019/NĐ-CP xử phạt vi phạm hành chính giao thông đường bộ, đường sắt.

“ Điều 82. Tạm giữ phương tiện đi lại, sách vở có tương quan đến người điều khiển và tinh chỉnh và phương tiện đi lại vi phạm
2. Để bảo vệ thi hành quyết định hành động xử phạt vi phạm hành chính hoặc để xác định diễn biến làm địa thế căn cứ ra quyết định hành động xử phạt, người có thẩm quyền xử phạt còn hoàn toàn có thể quyết định hành động tạm giữ phương tiện đi lại, sách vở có tương quan đến người tinh chỉnh và điều khiển và phương tiện đi lại vi phạm một trong những hành vi lao lý tại Nghị định này theo pháp luật tại Khoản 6, Khoản 8 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính .
Khi bị tạm giữ sách vở theo pháp luật tại Khoản 6 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính, nếu quá thời hạn hẹn đến xử lý vấn đề vi phạm ghi trong biên bản vi phạm hành chính, người vi phạm chưa đến trụ sở của người có thẩm quyền xử phạt để xử lý vấn đề vi phạm mà vẫn liên tục điều khiển và tinh chỉnh phương tiện đi lại hoặc đưa phương tiện đi lại ra tham gia giao thông vận tải, sẽ bị vận dụng xử phạt như hành vi không có sách vở. ”
Theo pháp luật trên thì người có thẩm quyền xử phạt hoàn toàn có thể tạm giữ sách vở tương quan đến người tinh chỉnh và điều khiển phương tiện đi lại để bảo vệ thi hành quyết định hành động xử phạt .

Biển báo cấm vượt

Dịch vụ tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Thứ ba, tham gia giao thông vận tải khi đang bị thu giữ giấy phép lái xe

Căn cứ tại Khoản 2 Điều 82 Nghị định 100 / 2019 / NĐ-CP có lao lý :
“ 2. Để bảo vệ thi hành quyết định hành động xử phạt vi phạm hành chính hoặc để xác định diễn biến làm địa thế căn cứ ra quyết định hành động xử phạt, người có thẩm quyền xử phạt còn hoàn toàn có thể quyết định hành động tạm giữ phương tiện đi lại, sách vở có tương quan đến người điều khiển và tinh chỉnh và phương tiện đi lại vi phạm một trong những hành vi pháp luật tại Nghị định này theo lao lý tại Khoản 6, Khoản 8 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính .
Khi bị tạm giữ sách vở theo pháp luật tại Khoản 6 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính, nếu quá thời hạn hẹn đến xử lý vấn đề vi phạm ghi trong biên bản vi phạm hành chính, người vi phạm chưa đến trụ sở của người có thẩm quyền xử phạt để xử lý vấn đề vi phạm mà vẫn liên tục tinh chỉnh và điều khiển phương tiện đi lại hoặc đưa phương tiện đi lại ra tham gia giao thông vận tải, sẽ bị vận dụng xử phạt như hành vi không có sách vở. ”

Như vậy, trong thời gian bị tạm giữ giấy phép lái xe, bạn vẫn được phép điều khiển phương tiện tham gia giao thông. Khi bị cảnh sát kiểm tra, bạn có thể xuất trình biên bản xử phạt giao thông. Biên bản này có giá trị thay thế cho giấy tờ xe bị thu giữ.

Chỉ khi quá thời hạn hẹn đến xử lý trong biên bản xử phạt mà bạn vẫn chưa đến cơ quan công an để tiến hành xử phạt mà vẫn liên tục lái xe máy sẽ bị vận dụng xử phạt như hành vi không có giấy phép lái xe .

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề xử lý vi phạm khi tham gia giao thông, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

–>Xử phạt lỗi đi ô tô vượt xe trong trường hợp không được vượt xe

Bài viết liên quan
0328593268
icons8-exercise-96 chat-active-icon